Tuti Post
உலகம் செய்திகள் வர்த்தகம்

ஐரோப்பிய யூனியன் – சீனா இடையே மிகப்பெரிய முதலீட்டு ஒப்பந்தம் – அமெரிக்கா அதிர்ச்சி

ஐரோப்பிய ஒன்றியம் மற்றும் சீனா இடையே பெரிய முதலீட்டு ஒப்பந்தம் புதனன்று உறுதியானது. இது கட்டடற்ற வர்த்தகத்தை உண்டாக்கும் என சீன அதிபர் கூறியுள்ளார்.

யூரோஸ்டாட் தரவுகளின்படி, 2019 ஆம் ஆண்டில் ஐரோப்பிய ஒன்றியம் சுமார் 198 பில்லியன் டாலர் (242 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்) மதிப்புள்ள பொருட்களை சீனாவிற்கு ஏற்றுமதி செய்து 362 பில்லியன் டாலர் (442 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்) மதிப்புள்ள பொருட்களை சீனாவிலிருந்து இறக்குமதி செய்தது, கடந்த ஆண்டு 650 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர் மதிப்புள்ள இருதரப்பு வர்த்தகம் , ப்ளூம்பெர்க் கருத்துப்படி.

இந்த ஒப்பந்தத்திற்க்காக ஏறக்குறைய ஏழு ஆண்டுகளாக பேச்சுவார்த்தை நடத்தப்பட்டது, மேலும் இது நடைமுறைக்கு வர குறைந்தபட்சம் ஒரு வருடம் ஆகும். இது சீனாவுடனான ஒரு புதிய உறவின் ஒரு பகுதியை உருவாக்குகிறது, இது ஐரோப்பிய ஒன்றியம் ஒரு கூட்டாளர் மற்றும் ஒரு முறையான போட்டியாளராக கருதுகிறது.

ஐரோப்பிய நிறுவனங்கள் சீனாவில் மின்சார கார்கள், தொலைத் தொடர்பு கிளவுட் சேவைகள் மற்றும் வான் மற்றும் கடல் போக்குவரத்துடன் இணைக்கப்பட்ட சில நடவடிக்கைகள், தரை கையாளுதல் போன்றவற்றில் செயல்பட அனுமதி பெறும்.

வாகனத் துறை, பல நிதி சேவைகள், தனியார் மருத்துவமனைகள், விளம்பரம், ரியல் எஸ்டேட் மற்றும் கழிவுநீர் போன்ற சுற்றுச்சூழல் சேவைகளுக்கு கூட்டு முயற்சி தேவைகள் குறைந்துவிடும்.

பயனடையக்கூடிய நிறுவனங்களில் டைம்லர், பி.எம்.டபிள்யூ, பியூஜியோட், அலையன்ஸ் மற்றும் சீமென்ஸ் ஆகியவை அடங்கும், இவை அனைத்தும் சீனாவில் அதிக அளவில் உள்ளன.

வெளிநாட்டு நிறுவனங்களிடமிருந்து தொழில்நுட்பத்தை கட்டாயமாக மாற்றுவதை தடைசெய்ய சீனா சட்டங்களை இயற்றும், மேலும் மானியங்கள் மற்றும் அரசுக்கு சொந்தமான நிறுவனங்கள் வெளிநாட்டு முதலீட்டாளர்களுக்கு பாகுபாடு காட்டுவதைத் தடுப்பதாக உறுதியளித்துள்ளது.

பாரிஸில், பிரெஞ்சு ஜனாதிபதி இம்மானுவேல் மக்ரோன், ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திற்கும் சீனாவிற்கும் இடையிலான உறவுகள் சமீபத்திய ஆண்டுகளில் வலுப்பெற்றுள்ளதாகவும், தொடர்ந்து அவ்வாறு செய்யும் என்றும் கூறினார்.

ஐரோப்பிய யூனியன் புள்ளிவிவரங்களின்படி, அமெரிக்காவுக்கு அடுத்து இரண்டாவது பெரிய வர்த்தக கூட்டாளி. அதே போல் சீனாவின் மிகப்பெரிய வர்த்தக கூட்டாளியாக ஐரோப்பிய யூனியனும் உள்ளது. ஒரு நாளைக்கு இரு நாட்டு வர்த்தகமானது சராசரியாக 100 கோடி பவுண்ட் அளவிற்கு நடக்கிறது.

இந்த ஒப்பந்தத்திற்க்கு முட்டு கட்டையாக பல வருடங்களாக சர்வதேச தொழிலாளர்கள் சட்டங்களை சீனா மதிக்காதது அதற்கு தடையாக இருந்தது. சீனாவின் ஜின்ஜியாங் மாகாணத்தில் உய்குர் முஸ்லிம்களை கட்டாய தொழிலாலர்களாக்கி பல்வேறு பொருட்களை உற்பத்தி செய்யப்படுகிறது. இது பற்றி அறிக்கைகள் இரு வாரங்களுக்கு முன் வெளியாகி அதிர்ச்சியை கிளப்பியிருந்தன. இதனை கண்டித்து ஐரோப்பிய எம்.பி.,க்கள் கண்டன தீர்மானம் நிறைவேற்றிருந்தனர். இந்த சூழலில் தான் ஐரோப்பிய யூனியன் மற்றும் சீனா இடையே முக்கிய முதலீட்டு ஒப்பந்தம் உறுதியாகியிருக்கிறது.

European Council President Charles Michel

வீடியோ கான்பரன்சிங் முறையில் நடந்த அக்கூட்டத்தில் சீன அதிபர் ஜி ஜிங் பிங். பிரான்ஸ் அதிபர் மேக்ரான், ஜெர்மன் சான்ஸ்லர் ஏஞ்சலா மெர்க்கல் பங்கேற்றனர். நிகழ்ச்சியில் பேசிய சீன அதிபர், “இந்த ஒப்பந்தம் சீன மற்றும் ஐரோப்பிய முதலீடுகளுக்கு பெரிய சந்தைகளையும் சிறந்த வணிகச் சூழலையும் வழங்கும். இந்த ஒப்பந்தம் உலகப் பொருளாதாரத்தைத் ஊக்குவிக்கும். பொருளாதார உலகமயமாக்கலையும், கட்டடற்ற வணிகத்தையும் ஏற்படுத்தும்.” என்று கூறினார்.

சுழற்சி முறையில் ஜெர்மன் சான்சலர் ஏஞ்சலா மெர்க்கல் ஐரோப்பிய யூனியனின் தலைவராக உள்ளார். அவர் பதவி முடிவடைய ஒரு நாளே உள்ள நிலையில் இந்த ஒப்பந்தம் உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது. அமெரிக்க அதிபராக ஜோ பைடன் பொறுப்பேற்பதற்கு முன்னரே இதனை முடித்துக்கொள்ள சீனா தரப்பில் சலுகைகளை காட்டியுள்ளனர். ஜோ பைடன் ஐரோப்பிய யூனியனுடன் மீண்டும் கூட்டணி அமைக்க முடிவு செய்திருந்தார். இரு நாடுகளிடையேயான இந்த ஒப்பந்தம் அவருக்கு கிடைத்த பெருத்த அடி என்று கூறுகின்றனர். இந்த ஒப்பந்தத்தால் அமெரிக்கா அதிர்ச்சி அடைந்துள்ளது.

சர்வதேச தொழிலாளர்கள் சட்டங்களை கொஞ்சமும் மதிக்காத சீனாவுடன் ஒப்பந்தம் போட்டிருப்பதற்கு பலரும் கண்டனும், கவலைகளும் தெரிவித்துள்ளனர். அவசர ஒப்பந்தத்தை விட ஒரு நல்ல, நடுநிலையான ஒப்பந்தம் சிறந்தது என போலந்து அமைச்சர் ஒருவர் கூறியுள்ளார்.

Related posts

“ரூ.2500 மக்களிடத்தில் பெற்ற வரவேற்பை பொறுத்துக்கொள்ள முடியாமல் அரசு மீது ஸ்டாலின் பொய் குற்றசாட்டு” – தூத்துக்குடியில் முதல்வர் பேட்டி

Editor

withdraw troops from Afghanistan by Sept. 11, 2021, – Biden

Editor

சித்ரா ராமகிருஷ்ணன் தொடர்புடைய இடங்களில் வருமான வரித்துறை
சோதனை.!

Editor

Leave a Comment